loading...
 

Theo quy định của nước ta hiện nay về luật giao thông đường bộ thì người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy được phép chở từ 2 người hoặc 3 người trong những trường hợp nào?

Tham khảo: dịch vụ xe du lịch
Theo quy định tại Điều 30 Luật Giao thông đường bộ thì các trường hợp sau người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy được chở tối đa 2 người:
- Chở người bệnh đi cấp cứu
- Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật
- Trẻ em dưới 14 tuổi.

Như vậy, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở tối đa 2 người trong các trường hợp nêu trên.
Hành vi chở quá số người quy định sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 107/2014/NĐ-CP ngày 17/11/2014 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Đối với xe gắn máy và phương tiện tương tự: Theo điểm l khoản 3, điểm b khoản 4, Điều 6 Nghị định 171, các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy nếu vi phạm chở quá số người quy định thì bị xử phạt như sau: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi chở theo 2 người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật; phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi chở theo từ 3 người trở lên trên xe. Ngoài ra, đối với hành vi vi phạm chở theo từ 3 người trở lên trên xe, người điều khiển xe môtô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô, xe gắn máy sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe trong vòng 1 tháng.

Đối với xe ôtô và phương tiện cơ giới tương tự: Theo khoản 2, khoản 4 Điều 23 Nghị định 171 (đã được sửa đổi) thì hành vi vi phạm bị xử phạt như sau: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển xe ôtô chở hành khách, ôtô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi chở quá từ 2 người trở lên trên xe đến 9 chỗ ngồi, chở quá từ 3 người trở lên trên xe 10 chỗ ngồi đến xe 15 chỗ ngồi, chở quá từ 4 người trở lên trên xe 16 chỗ ngồi đến xe 30 chỗ ngồi, chở quá từ 5 người trở lên trên xe trên 30 chỗ ngồi; phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1 triệu đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển xe ôtô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300km thực hiện hành vi vi phạm chở quá từ 2 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 3 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 4 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 5 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

Ngoài ra, các trường hợp vi phạm sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1 tháng (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 4 tháng (trường hợp vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện) và bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

Tìm hiểu : dịch vụ xe giá rẻ

 Người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm để đảm bảo quyết định

Đăng nhận xét

 
Top